
JAMHURI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA MJI WA BUNDA

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb.Na.HMB/CF/J.20/1/31

``,``BUNDA~,,

23.02.2022
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TANGAZ0 LA KUSUDIO LA KUTUNGA SHERIA NDOGO ZA
HALMASHAURI YA MJI WA BUNDA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA

MWAKA 2022

Halmashauri  ya  Mji  wa  Bunda  inapenda  kuutangazia  umma  na  wakazi  wa

eneo   la   Halmashauri  ya   Mji  wa   Bunda   kuwa   inakusudia   kutunga   Sheria

Ndogo  kwa  ajili  ya  kuhifadhi  mazingira.  Sheria  Ndogo  hizi  zitajulikana  kama

Sheria  Ndogo  za  Halmashauri  ya  Mji  wa  Bunda  (Hifadhi  ya  Mazingira)  za

mwaka   2022.   Rasimu   za   Sheria   Ndogo   hizi   imeambatishwa   pamoja   na

Tangazo hili  kwa ajili ya  rejea.

Kwa   hali   hiyo,   Taasisi,    Kampuni   au    mtu   binafsi   au   kikundi   cha   watu

wanaruhusiwa   kuwasilisha   maoni   au   pingamizi   kwa   njia   ya   maandishi

kwenye   ofisi   ya   Mkurugenzi   wa   Mji   kupitia   Ofisi   za   Watendaji   wa   Kata

kuhusiana   na   kusudio   la   utungwaji   wa   Sheria   Ndogo   hizi.   Pingamizi   au

maoni hayo yawasilishwe   kabla au kufikia tarehe 30/3/2022.
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Halmashauri ya Mji,  Mtaa wa  ldara ya  Maji,  S  L  P 219  Bunda-Mara
Simu:  + 255  (028)  2621773  Nukushi+225(028)2621773
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TANGAZO  LA SERIKALI  NO ............... „ ..... Ia tarehe ....................

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAIVILAKA ZA MIJl)

(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini  kifungu cha 89 (1)

SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA
MJI WA BUNDA  ZA IVIWAKA 2022

SEHEMU YA KWANZA:
UTANGULIzl

1.       Sheria    Ndogo    hizi    zitaitwa    Sheria    Ndogo    za    (Hifadhi    ya
Mazingira  ya)  za  Halmashauri ya  Mji wa  Bunda za  mwaka  2022
na  zitaanza   kutumika   baada  ya   kutangazwa  katika   Gazeti   la
Serikali.

Matumizi                      2.        Sheria

Bunda.

Tafsiri

Ndogo   hizi   zitatumika   katika   Halmashauri   ya   Mji   wa

3.       Katika     Sheria     Ndogo     hizi     isipokuwa     pale     itakapoelezwa
vinginevyo
"Afisa  mwjdhinishwa"  maana  yake  ni Afisa  maljasili,  Afisa  msitu,

Afisa    kilimo,    Afisa    mifugo    pamoja     na    Afisa    yeyote    wa
Halmashauri   atakayeteuliwa   kusimamia   utekelezaji   wa   Sheria
Ndogo  hizi.

"Eneo  la  Hifadhi"  ni  maeneo  ya  milima,   mbuga  za  wanyama,

maeneo ya vyanzo vya  maji,  fukwe,  hifadhi ya  misitu,  miteremko
na   maeneo   mengine   ambayo   yatatangazwa   na   Halmashauri
kuwa ni maeneo ya  hifadhi.

"Halmashauri" maana yake  ni  Halmshauri ya Mji wa  Bunda.

"Hifadhi   ya   Mazingira"   maana   yake   ni   utunzaji   endelevu   wa

ardhi,  mimea,  hewa,  viumbe  hai  na  visivyo  hai  na  vyanzo  vya
maji   unaozingatia   masharti   na   maelekezo  yatakayotolewa   na
afisa    mwidhinishwa    chini    ya    Sheria    Ndogo    hizi    au    Sheria
nyingine yeyote.

"kiwanda"  maana  yake  ni  jengo  au  kundi  la  majengo  au  eneo

ambapo vitu vinatengenezwa.

"Kuvuna  misitu"maana  yake  ni  pamoja  na  kufyeka,   kukata  au

kung'oa  miti,visiki.
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"Maeneo  ya  malisho"  maana  yake  ni  pamoja  na  sehemu  zote

ambazo zimetengwa  na  Halmashauri kwa ajili ya kulishia mifugo.

"Maji"  ka,rna  ilivyotafsiriwa  katika  Sheria  ya  usimamizi  Mazingira

Na.  20  ya  Mwaka  2004  ni  pamoja  na  maji  ya  kunywa,  ya  mito,
vijito,   maji   yanayotiririka,   yaliyohifadhiwa,   yaliyo   katika  visima,
mabwawa,   mifereji,   madimbwi,   maziwa,   maji  yaliyoko  chini  ya
ardhi,  na maji yaliyoko katika mkondo.
"Maji  taka"  kama  ilivyo  katika  Sheria  ya  ilsimamizi  wa  Mazingira

Na   20   ya   Mwaka   2004   ni   pamoja   na   taka   zinazotokana   na
kinyesi,  mkojo  na jasho,  uchafu  wa  majimaji  kutoka  majumbani,
taasisi,  majengo ya biashara, viwandani na machimbo ya madini.

"Mazao ya  misitu" maana yake kama ilivyotasfiriwa katika Sheria

ya  Misitu  na.14  ya  mwaka  2002  chini  ya  kifungu  cha.  2  ni  kitu
chochote   kinachopatikana   au    kuzalishwa    kutokana    na    miti,
mazao  yanayoota  au  kupatikana  misituni,  ambayo  ni  pamoja  na
mianzi,   magamba,   mkaa,   kuni,   miti,  fito  mbao,   mbegu  za  miti,
nta,  asali,  matunda,  upapi,  majani  ya  kulalia  wanyama,  majani,
mizizi,     gundi,     utomvu,     maranda,     matete,     kamba,     makuti
(mawale),   nyuzi   za  wanyama,   mimea   (miti)   na   kitu   chochote
chenye  uhai  au  kisicho  na  uhai  kitakachotangazwa  katika gazeti
la Serikali  kuwa  ni zao la  msitu.

"Mazingira"  kama  ilivyotafsiriwa  katika  Sheria  ya  Usimamizi  wa

Mazingira   2004   yanahusisha   maumbile   halisi   yawazungukao
binadamu  ikiwa  ni  pamoja  na  hewa,  ardhi,  maji,  tabia  ya  nchi,
sauti,   mwanga,   harufu,   Iadha,   vijjumbe,   hall   za   kjbaolojia   za
wanyama   na  mimea,   rasilimali  za   Kitamaduni   na  mausala  ya
uchumi jamii  na  inahusisha  mazingira  asilia  na  yaliyouondwa  na
binadamu  na jisi yanavyoingiliana,
"Mfugaji"   maana   yake   ni   mtu   yeyote   anayejishughulisha   na

ufugaji wanyama  katika eneo la  Halmashauri.

``Mifugo"   maana   yake   ni   wanyama   wowote   wanaofugwa   na

binadamu.

"Misitu"   maana   yake   ni   eneo    la    ardhi    ambalo    limefunikwa

angalau  kwa  asilimia  10 ya  miti,  uoto wa  asili  au  iliyopandwa,  au
asilimia  50  au  zaidi,  ya  vichaka  na  miti   na  miti  inayoota  upya
ambayo   itajumuisha   aina   yote   ya   misitu   ya   hifadhi   ambayo
itatangazwa  chini  ya  Sheria ya  Misitu  Na.14 ya  mwaka  2002  na
mazao yote ya misitu  ikijumuisha  majani  na  nyasi  ndani ya eneo
la  Halmashauri

"Taka"  Kama  ilivyo  katika  Sheria  ya  Usimamizi  wa  Mazingiria  ya

mwaka  2004  maana  yake  ni  kitu  chochote  kimiminika,  kigumu,
gesi   na   mionzi,   kinachotoa   harufu   mbaya,   au   kilichohifadhiwa
katika  mazingira  ya  hali  ya  ujazo,  uozo  au  hali  nyingine  yoyote



inayosababisha uharibifu wa mazingira.

"Taka   Ngumu"   Kama   ilivyo   katika   Sheria   ya    Usimamizi   wa

Mazingira  mwaka  2004  ni  taka  ambazo  haziko  katika  umajimaji
kutoka  majumbani.    Katika  majengo  ya  biashara,  viwandani  na
kutoka  katika  shughuli  za  kilimo,   pamoja  na  taka  za  vyakula,
karatasi  plastiki au taka  laini zinazotokana  na  ujenzi  au  ubomoaji
majengo  utengenezaji  bustani  na  shughuli  za  uchimbaji  madini,
mizoga ya wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps).

"Taka   za   Viwandanj"   Kama    ilivyotafisjriwa   katika    Sheria   ya

usimamizi wa   Mazingira   mwaka 2004, maana yake ni:-
Uchafu     unaotokana     na     uzalishaji     viwandani     au     uchafu

usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha  nishati,
maji,   mimea   iliyotiwa   dawa,   au   mawasiliano,   pamoja   na  taka
nyinginezo    ngumu    kama    zilivyotafisiriwa     katika    Sheria    ya
Usimamizi wa Mazingira 2004 sehemu ya lx.

"Uchafu  Hatari"  Kama  ilivyotafisiriwa  katika  Sheria  ya  Usimamizi

wa  Mazingira  ya  mwaka  2004.     maana  yake  ni  kitu  chochote
kigumu,   chenye   majimaji,   gesi  au  taka  zitokazo  viwandani,au
mafuta    machafu,    ambayo   yanaleta    athari   za    kikemia    kwa
binadamu au mazingira.

"uchafuzi  wa  Mazingira"  kama  ilivyo  katika  Sheria  ya  Usimamizi

wa  Mazingira  Na.  20  ya  Mwaka  2004  ni  mabadiliko  ya  hali  ya
hewa ya moj.a kwa moja au yasiyo moja kwa moja, j.oto,  kemikali,
biolojia,  au  zana  za  mionzi  katika  mazingira  ambayo  zana  hizo
zinafanyia   kazi  au   kutoa   harufu   mbaya,   mrundikano  wa  taka
ambao unaathiri watumiaji,  au  unaosababisha  hali ya hatari   kwa
afya   ya  jamii,   usalama,   au   ustawi,   au   hatari   kwa  wanyama,
ndege,  wanyama  pori,  samaki,  au  viumbe  vyote  vya  baharini,
mimea au kusababisha hali mbaya ya hewa,  upungufu, au kizuizi
ambacho  ni sehemu  katika sheria  hizi.

"udongo"  Kama  ilivyo  katika  Sheria  ya  Usimamizi  wa  Mazjngira

ya  Mwaka  2004  maana  yake  ni  pamoja   na  dunia,   mchanga,
miamba,   miamba   tope,   madini,   uoto   wa   mimea,   mimea   na
wanyama jliyoko chini ya udongo pamoja na vumbi

"Vitu  hatari" - Maana yake Kama  ilivyotafisiriwa  katika Sheria ya

Usimamizi  wa  Mazingira    ya  Mwaka  2004,   ni  kemikali  yoyote,
taka  gesi,   madawa,  vidonge,   mimea  wanyama  au  viumbe  hai
visivyoonekana   ambavyo    ni    hatari    kwa    afya    ya    binadamu,
maisha au mazingira

"Waziri" maana yake nj Waziri mwenye dhamana  na Serikali za

Mitaa



Wajibu wa
mfugaji             4

SEHEMU YA PILI
MASHARTI YA UFUGAJI

Kila mfugaji chini ya Sheria  Ndogo hizi:

(a)       Anayeishi  katika  maeneo  yaliyoorodheshwa  kwenye  safu  ya
kwanza  ya  Jedwali  Na.   1   la  Sheria  Ndogo  hizi  ataruhusiwa
kufuga  baada  ya  kuomba  na  kupata  kibali  cha  Halmashauri.
Kibali  hicho  kitatolewa  baada ya  kuzingatia  ukubwa wa eneo
la   mfugaji   na   baada   ya   kuridhika   kwamba   ufugaji   wake
hautakuwa kero kwa majirani.

(b)       Anayeishi  ndani  ya  maeneo  yaliyoorodheshwa  kwenye  safu
ya  pili  ya  Jedwali   Na.   1   Ia  Sheria   Ndogo  hizi  ataruhusiwa
kufuga  iwapo  tu  ataomba  na  kupata  kibali  cha  Halmashauri
na atatakiwa  kulisha  mifugo  kwa  mfumo wa  ufugaji wa  ndani
(zero  grazing)   na  kuhakikisha  kuwa   ufugaji  wake  sio  kero
kwa  majirani.

(c)       Anayeishi  kwenye  maeneo  yaliyoorodheshwa  kwenye  Safu
ya  kwanza ya Jewadli  Na.  1  atatakiwa  kupitisha  mifugo yake
katika    njia   (stock   routes)   zilizopangwa    na   kutengwa   na
Halmashauri

(d)       Atatakiwa  kuwa  na  kadi  ya  mifugo  itakayoonyesha  idadi  na
aina ya mifugo aliyonayo.

(e)       Atatakiwa      kupeleka       mifugo      katika       majosho      kama
atakavyoagizwa na Halmashauri.

(f)        Atatakiwa   kupeleka   mifugo   yake   katika   vituo   vya   chanjo
kama   itakavyoamriwa   na   Halmashauri,   na   atalipia   chanjo
hiyo kama atatakiwa kufanya hivyo.

(g)       Atatakiwa   kuchangia   gharama   za   ukarabati   wa   majosho
kama  sehemu  ya  mchango  wake,  pale  itakapobidi  kufanya
hivyo,  na kwa gharama itakayopendekezwa na Halmashauri.

(h)       Atatakiwa  kuweka alama  kwenye  mifugo yake (Branding,  ear
tags)   na   katika   viungo   vya   mifugo   vinavyopendekezwa   ili
kutoharibu zao la ngozi.

Masharti                     Ni  kosa  kwa mfugaji yeyote:
kwa5

mfugaji

(a)   Kuchunga,  kulisha,au   kunywesha  maji  mifugo  katika   maeneo
ya  mipango miji au ambayo  hayakutengwa kwa   shughuli  hiyo.

(b) Kusafirisha mifugo kwa kuswaga barabarani.



(c)  Kusafirisha au  kuhamisha  mifugo  kutoka eneo  moja  hadi  lingine
bila kibali kutoka kwa  Halmashauri

(d)   Kuingiza  mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali.

(e) Kuuza  au  kununua  mifugo  katika  maeneo ambayo siyo  mnada,
masoko      au      magulio      ya      mifugo      yaliyoaidhinishwa      na
Halmashauri.

(f)   Kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la  Halmashauri.

(g)       Ni   marufuku   kwa   mfugaji   yeyote   kupitisha   mifugo   katika
maeneo  ambayo  hayakuidhinishwa  na       Halmashauri       kupitisha
mifugo hususani barabarani na kwenye vyanzo vya maji.

Kudhibiti

mifugo
inayozurur
a Ovyo

Ukaguzi
wa mifugo

Halmashauri  itakamata  mifugo  au  mfugo  wowote  utakaoonekana
6(1)       unazurura       hovyo      katika      eneo       la       Halmashauri       ambapo

hapajaruhusiwa kuchungia mifugo

Mfugo wowote utakaokamatwa  utaljpiwa faini ya shilingi  10,000 kwa
(2)         kila      mfugo      na      gharama      nyingine      zitakazojitokeza      kama

itakavyoamriwa   na   Halmashauri,   baada  ya   kulipia   hizo  gharama
atarudishjwa mifugo yake.

Endapo   mwenye   mifugo   au   mfugo   hatatokea   ndani   ya   kipindi
(3)         kilichowekwa  na  Halmashauri  tangu  kukamatwa  kwa  mifugo  hiyo,

Mkurugenzi wa  Halmashauri  atakuwa  na  haki ya  kuuza  kwa  mnada
mfugo au mifugo hiyo baada ya kupata idhini ya Mahakama.

Baada  ya  mauzo,  Mkurugenzi  atakata  fedha  za  faini,  gharama  za
(4)         mnada   na   gharama   za    ulinzi   na   fedha   zitakazobaki   atapewa

mwenye  mifugo  na  kama  hataonekana  ndani  ya  muda  uliopangwa
na  Halmashauri fedha hizo zitaingizwa katika vyanzo vya mapato ya
Halmashauri.

Endapo  mwenye  mifugo  hiyo  atakuwa   na   sababu  za   msingi  za
(5)         kutofika     kwake     katika     muda     uliopangwa      na      Halmashauri,

Halmashauri itarudjsha fedha zake.

Endapo    kutatokea    kufa    kwa    mifugo    au    mfugo    Halmashauri
(6)          haitawajibika  na  ulipaji wa gharama zozote.

Itakuwa   halali   kwa   afisa   mifugo,   maafisa  watendaji   wa   kata   na
7(1)       Mitaa,  na  Afisa  yeyote  wa  Halmashauri  atakayeteuliwa  kusimamja

utekelezaji  wa  Sheria  Ndogo  hizi  kuingia  katika  nyumba  au  jengo
lolote  wakati  wowote  kwa  madhumuni  ya  kukagua  na  kuhesabu
idadi ya mifugo iliyomo katika  nyumba   hiyo.

Mtu   yeyote  atakaye  wazuia   maafisa  waidhinishwa   katika   kifungu
(2)

5



Taratibu
Za
ufugaji

Taratibu
Za
kilimo

Masharti
kwa
mkulima

9(1)

cha  7(1)  kutekeleza wajibu  wao  chini  ya  Sheria  Ndogo  hii  atakuwa
ametenda kosa.

Halmashauri  itafanya sensa ya mifugo  na  kutoa  kadi    za mifugo na
elimu ya  ufugaji bora kwa jamii

Wafugaji   wote   watatakiwa   kuzingatia   masharti   ya   kufuga   kama
yalivyo  katika  Sheria  Ndogo  hizi  au  Sheria     yeyote   niyotungwa  na
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(2)     Kila  mfugaii  atatakiwa  kupeleka  mfugo/mnyama  wake  machiniioni
au   mahaH   huduma  hiyo   inapopatikana.   Ni   kosa  kwa   mtu  yeyote
kuchinjia nyama mahali pengine popote.

Ni  kosa  kwa  mtu  yeyote  kununua,  kuuza  au  kufanya  Biashara  ya
(3)         kubadilishana    aina    yoyote    ya    mifugo    katika    eneo    lolote    la

Halmashauri   isipokuwa   kwenye  minada  au   magulio  yaliyotengwa
kwa shughuli  hiyo na Halmashauri.

SEHEMU YA TATU
KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI

Mtu  atakayetaka  kuendesha  shughuli  za  k"imo  katika  Halmashauri
10(1).        atatakiwa   kuzingatia   taratibu   za   kilimo   kama   zitakavyotolewa   na

Halmashauri  kwa  kuzingatia  sheria  ya  Ardhi  sura  ya   113  na  114,
Kanuni  za  Uendelezaji  Miji  na  Sheria  nyingine  zitakazotungwa  na
Bunge.

(2)

11 (1 )

(2)

(3)

(4)

ltakuwa  halali  kwa  Halmashauri  kuingia  katika  shamba  lolote  kwa
madhumuni   ya   kufanya   ukaguzi   na   kuhakikisha   utekelezaji   wa
Sheria Ndogo itakayotungwa na Halmashauri.

Ni   kosa  kwa   mtu  yeyote   kulima   katika   Miteremko  ya   milima   na
vilima,  karibu  na vyanzo vya  maji,  kandokando ya    mito,  mabwawa
na   maziwa   au   kufanya   jambo   lolote   litakalo   haribu   hifadhi   ya
mazingira bila kuzingatia  ushauri wa Afisa wa  Kilimo.

Ni kosa kwa  mtu yeyote kupanda mazao yanayokua kwa kimo zaidi
ya   mita   moja   kama  vile   mahindi,   mtama   na   mengineyo  kwenye
maeneo    yaliyopangwa    na    kuidhinishwa    na    Halmashauri    kwa
shughuli zisizokuwa za kilimo.

Ni  kosa  kwa  mtu  yeyote  kusafisha  shamba  kwa  ajili  ya  kilimo  kwa
njia  ya  kuchoma  moto  isipokuwa  kwa  kibali  maalumu  kutoka  kwa
Halmashauri.

Kibah   kitakachotolewa   chini   ya   Sheria   Ndogo   hlzi   kitakuwa   cha
maandishi  na  kitaonyesha  jina  la  mwenye  kibali,  tarehe  na  eneo



(5)

(6)

uhifadhi

ya12
Uoto   wa
asili

Uchimba      13(1)

ji

mchang
ana
kokoto

Ujenzi            14
holela

Wajibuwa       15(1)
Halmasha
uri

Kulinda

analotaka kuchoma moto.

Muda  unaotakiwa  kuchoma  moto chini  ya  Sheria  Ndogo  ni  kuanzia
saa  12:00 Asubuhi  hadi saa 4.00 asubuhi.

Ni    wajibu    wa    Halmashauri    kusimamia    shughuli    za    Kilimo    na
kuhakikisha   kuwa   inazuia   Kilimo   cha   kuhamahama   na   kuhimiza
Kilimo cha mzunguko (crops  rotation)

Ni wajibu wa wakazi wa eneo  ambalo  uoto wa  asili au  mazingira ya
eneo  husika  yameharibiwa,  kuhakikisha  kuwa  wanalirudisha  katika
hali  yake  ya  kawaida  kwa  kupanda  miti  au  kutoendelea  kuharibu
mazingira na kuwezesha uoto kurudi katika hali yake.

Ni  kosa  kwa  mtu  yeyote  kuchimba  mchanga,  kokoto  au  moramu
katika   maeneo  yasiyoruhusiwa   na   Halmashauri   kama   vile   katika
maeneo   yaliyopimwa,   makazi   ya   watu,   maeneo   yaliyohifadhiwa
kando  kando  ya  mito  au  ndani  ya  into,  bwawa  au  ziwa  isipokuwa
kwa ruhusa maalumu ya Halmashauri.

Ni  kosa  kwa  mtu  yeyote  kujenga   nyumba  au  jengo  lolote  katika
eneo  la  hifadhi  au  eneo  lolote  ambalo  halijatengwa  mahususi  kwa
ajili  ya  makazi.

SEHEMU YA NNE
HIFADHI YA VYANZO VYA IVIAJI

Halmashauri   itawajibika  kuanzisha,  kusimamia  na  kulinda  vyanzo
vya  maji.

Vyanzo
Vya
mall                     (2)        Maeneo  ya  vyanzo  vya  maji  yaliyotajwa  katlka  Jedwali  Na 2  la

Sheria  Ndogo hizi yamehifadhiwa.

Kulinda

;;::hi     'a     16(1)

Ni   kosa   kwa  mtu  yeyote   kulima,   kukata   miti,   kuchunga   mifugo
ndani  ya   mita  60   kutoka   kwenye  chanzo  cha   maji   au   kufanya
jambo  lolote  linaloharibu  kwa  namana  yoyote  chanzo  cha  maji  na
hifadhi ya mazingira.

(2)      ltakuwa  ni wajibu  wa  Halmashauri  na Taasisi  za  Serikali  kupanda
miti   isiyonyonya   maji   katika   vyanzo   vya   maji      kwa   kuzingatia
maelekezo ya   Afisa Misitu  na Afisa  Mazingira

(3)

Uchafuzi
wa  vyarizo     17(1)
Vya  mall

Ni    kosa    kwa   mtu   yeyote    kumiliki   eneo    la    chanzo   cha    Maji
isipokuwa  Mamlaka za Maji zilizomo  ndani ya  Halmashauri.

Ni   kosa   kwa   mtu   yoyote,   Kiwanda,   Taasisi,   Shirika   kuelekeza
mabomba ya  maji  machafu  kwenye  mito  Mabwawa,  ziwa,  visima,
mifereji,  chemichemi  au  sehemu  yoyote  ambayo  ni  chanzo  cha

7



(2)

Mall  kwa ajili ya      matumizi ya  binadamu  na wanyama  au viumbe
vingine vilivyo  hai.

Ni  kosa  mtu  yeyote  kuweka  kitu  chochote  chenye  sumu  ndani  ya
majiambayoyanatumiwanabinadamuaukiumbechochotehal.

(3)            Nikosakwamtuyeyotekuogaziwaniaumtoni.

Kuchoma         18(1)
au
kusababis
ha  moto

(2)

SEHEMU YA .TANO:
HIFADHI YA MISITU

Ni  kosa  kwa  mtu yoyote  kuchoma  moto  misitu  kwa  namna yoyote
ile    katika    maeneo   ya   wazi,    vilima    na    Misitu    iliyoko   eneo   la
Halmashauri.

Maeneo yaliyoorodheshwa  kwenye jedwali  Na.  3  Ia  Sheria  Ndogo
hizi yanatangazwa kuwa yamehifadhiwa.

Iwapo  moto  utatokea  katika  eneo  la   Halmashauri,   Kiongozi  wa

(3)            eneo  husika  atawajibika  kutoa  ishara  ya  hatari  kwa  kutumia  niia
illyozoeleka  kuamuru  wakazi  wa  eneo  hilo  kwenda  kuzima  moto
huo  unapoonekana  kuwa  na  madhara  kwa  maisha,  mali  za  watu
na  uharibifu wa mazingira katika eneo   hilo.

Kibali    cha
kuchoma         19.
moto

Ukataji
miti

Wajibu  wa     21

kl,panda
miti

22

Mtu  yeyote  aliyepata  kibaH  cha  kuchoma  moto  atalazimika  kutoa
taarifa  kwa   majirani  walioko   katika   eneo  analotaka       kuchoma
moto kabla ya siku saba (7) na ataweka njia za kuzuia moto

Hairuhusiwi  kwa  mtu  yoyote  kukata  miti  katika  maeneo  ya  misitu
iliyohifadhiwa   kwa   aiili   ya   matumizi   ya   aina   yoyote   bila   kupata
kibali kutoka  Halmashauri.
Halmashauri  itatakiwa  kuhakiki  kama  miti  inayovunwa  imekomaa
na inafaa kwa ajili ya matumizi.
Ni    kosa    kwa    mtu    yeyote    kuvuna    miti    katika    msitu    ambao
umehifadhiwa  kwa  ajili  ya  viumbe  maalumu  ambao      ni  rasilima"
kwa Taifa.
Kila  Mkazi  wa  Halmashauri  atawajibika  kupanda  na  kutunza  miti
katika eneo lake kama ifuatavyo:-.

(a)    kupanda na kutunza miti kuzunguka makazi yake isiyopungua
20  kuzunguka  makazi  yake  na  kwenye  hifadhi ya  barabara kando
ya makazi yake.
(b)  Kupanda  na  kutunza  miti  kuzunguka  mipaka  ya  shamba  au
mashamba  anayomiliki  kwa  umbali  usiozidi  mita  kumi  kutoka  mti
mmoja hadi mwingine.
(1)   Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
a)   Kila  Mtaa  utalazimika  kutunza  miti  yote  inayopandwa  katika

eneo la Mtaa.



Utupaji  wa     23(1)

taka
ngumu   na
laini

(2)

Uendeshaj     24.
I

Wa
viwanda

(b)   Kila  Mtaa  utahakikisha  ya  kuwa  kila  kaya  inapanda  miti  20
kuzunguka kwenye eneo la nyumba yake.

(c)    Mtu    yeyote   anayetaka    kukata    miti/mti    kwa    matumz.i    ya
kuchonga    vifaa,    kujenga    nyumba,    kutengeneza    zlzl    na
shughulli  nyingenezo,  itabidi  kupata kibaH cha maandishi toka
kwa  Afisa  Misitu  wa   Halmashauri  kupitia   kwa   Mtendaji  wa
Mtaa bila kujali kuwa mti  husika unamilikiwa na mtu  binafsi au
umepandwa na kuhifadhiwa na Halmashauri.

(d)   Kila  Mtaa  utapaswa  kupanda  miti  kando  kando  ya  barabara
za mitaa husika na maeneo ya wazi kila   mwaka na kuitunza.

(e)   Kila     Shule     au    Taasisi     nyingineyo     katika     Halmashauri
itapaswa kupanda miti ya kukinga upepo kuzunguka majengo
yake na maneo yake ya wazi.

0    Kila   Mtaa   utapaswa   kutunza   na   kuhifadhi   miti   na   nyasi
kwenye   milima,   makorongo   na  vyanzo  vya   maji   ili   kuzuia
mmomonyoko wa udongo.

(g)   Kila  mtu  mwenye  nyumba  ndani  ya  Halmashauri  atawajibika
kupanda  miti  kando ya  barabara  inayopita  mbele ya  nyumba
yake na kuitunza.

(h)   Kila   Mwenyekiti  wa   Mtaa,   Mtendaji  wa   Mtaa,   Mtendaji  wa
Kata    Mkuu    wa    Taasisi    yoyote    ndani    ya    Halmashauri
atahakikisha     kuwa     eneo     lake     lina     hifadhi     ya     msitu
wakupandwa   au   ya   asm   iliyotengwa   kwa   madhumuni   ya
kuhifadhi ardhi,  mazingira  na matumizi ya  baadaye.

SEHEMU YA SITA
TAKA NGUMU  NA LAINI

Ni  wajibu  wa  Halmashauri  kutenga  eneo  kwa  ajili  ya  kutupa  taka
ngumu  na  laini  na kusimamia kwa karibu  usafi  katika eneo lake.

Mtu  yeyote  atakayetupa  ovyo taka  ngumu  au  laini,  au     kujisaidia
katika  kingo  za    mito,  mitaro,  barabara,   njia,  visima,  mabwawa,
kwenye   vyanzo   vya   maji   au   sehemu   za   wazi   zilizomo   katika
Halmashauri    atakuwa ametenda kosa.

Ni kosa kuendesha shughuli za karakana,  kufyatua tofali,  mashine
za     kusaga,     kuranda     mbao,     kukamua     maji     ya     matunda,
kuchomelea  vyuma  au  kuendesha  shughuli  yoyote  inayozalisha
Uchafu   ambao   unaleta   athari   au   ni   chukizo   kwa   binadamu   na
viumbe  wengi  katika  maeneo  ya  makazi  ya  watu    bila  kuzingatia
taratibu za   ujenzi.



Makosa na
adhabu
yanayohusu
mifugo

Makosa
yanayohusu
kilimo

Makosa na
adhabu
yanayohusu
kuhifadhi
ardhi

Makosa     na
adhabu
yanayohusu
Vyanzo
vya maji.

Makosa
yanayohusu
kuharibu
misitu

26

27

28(1 )

(2).

29

SEHEMU YA SABA
rviAKosA NA ADHABu

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa;

(a)Ataingiza mifugo katika eneo  la  Halmashauri  bila kibali.
(b)Atasafirisha mifugo bila kuwa  na kibali

(c)Atalisha au kufuga mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa au
(d)Atasafirisha au kupitisha mifugo barabarani.

(e)Atanywesha mifugo maji ya mvua yaliyotuama barabarani.

Mtu  yeyote  atakayekiuka  masharti  ya  kilimo,  kuchimba  mchanga,
kokoto,   madini   katika   maeneo   yasiyoruhusiwa   na   Halmashauri
atakuwa ametenda kosa.

Mtu  yeyote  atakayekiuka  masharti  ya  kuhifadhi  na  matumizi  ya
ardhi  au  kufanya  uharibu  wowote  kwenye  maeneo  hayo  atakuwa
ametenda kosa.

Mtu   yeyote  atakayeharibu  vyanzo  vya   maji  atakuwa  ametenda
kosa

Mtu  yeyote  atakayebainika  kuwa  anavua  kwa  kutumia  sumu  au
ameweka   sumu   ya   aina   yoyote   kwa   namna   yoyote   ambayo
inaathiri   maisha   ya   binadamu   na   viumbe   wengine   ambao   ni
rasmmali ya Taifa    atakuwa ametenda kosa.

Mtu yoyote atakuwa ametenda kosa ikiwa;

Atachoma au  kusababisha   moto katika   misitu  bila   kibali au,

Atavuna     mazao     ya     misitu     katika     misitu     iliyohifadhiwa     na
isiyohifadhiwa,  bila  kibali  au,

atachoma   mkaa   na   kukata   kuni   bila   kibali,   au   atafyeka   nyasi,
kung'oa vichaka  na kung'oa visiki  kwenye misitu bila kibali,  au

Atachoma au  kusababisha moto katika misitu  bila  kibali au

Atavuna  mazao  ya  misitu  katika  misitu  iliyohifadhiwa/isiyohifadhi,
bila  kibali  au
Atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali au



Makosa
yanayohusu
taka
ngumu        na
laini

Makosa
yanayohusu
taka            za
majimaji

Makosa
yanayohusu
viwanda

(g)         Atafyeka  nyasi,  kung'oa  vichaka  na  kung'oa  visiki  kwenye  misitu
bila  kibali,  au

(h)          atachungia    mifugo    kwenye    eneo    lolote    lililopandwa    miti    au
ililohifadhiwa kama bustani ya  miti,  au

(i)           Atakata  miti au  kuchungia mifugo kwenye miti  iliyopandwa kwa ajili
ya kuzuia mmomonyo wa udongo au kinga upepo,  au

ti)           Atabandua  magome  ya  miti  kwa  ajili  kutengeneza  vilindo,  mzinga
na vitu vingine bila ya  kuwa na kibali,  au

(k)          Atalima  au  kukata  miti  katika  vyanzo  vya  maji,  milima,  kando  ya
njia,   makorongo  na  sehemu   nyingine  zozote  zinazohifadhiwa  ili
kupunguza mmomonyoko wa udongo

31.

32

Adhabu                33

Atafanya uharibifu wowote kwenye maeneo yaliyohifadhiwa.

Mtu yeyote atakayetupa ovyo  taka ngumu au laini katika   maeneo
yoyote  yasiyoruhusiwa  na  Sheria  hii  au  Sheria  nyingine    yoyote
iliyotungwa   na   Bunge   la   Jamhuri   ya   Muungano  wa   Tanzania,
atakuwa ametenda kosa.

Mtu   yeyote   atakayetiririsha   maji'  machafu   yanayoleta   madhara
kwa binadamu na viumbe vingine hal atakuwa ametenda kosa

Mtu   yoyote   atakayeendesha   shughuli   za   kiwanda   au   viwanda
vidogo,  karakana,  ufyatuaji  tofali,  mashine  za  kusaga  na  kukoboa
nafaka,   mashine  za  kuranda   mbao   katika   makazi  ya  watu   bila
kuzingatia taratibu za mipango miji atakuwa ametenda kosa

Mtu  yeyote  atakayevunja  Sheria  Ndogo  hizi  atakuwa  ametenda
kosa   na   akipatikana   na   hatia   atahukumiwa   kulipa  faini   isiyozidi
shilingi   laki   tatu   (300,000)   kwa   kila   kosa   au   kifungo   kisichozidi
miezi      kumi  na  mbili  au  vyote  viwili  kwa  pamoja  faini  na  kifungo

pamoja na  kufidia gharama za  uharibifu  uliofanyika.

Maeneo ambayo ufugaji huria
unaweza kufanyika kwa kibali
maalum

Kata ya Guta
Kata ya Wariku
Kata ya Kabasa
Kata ya  Mcharo
Kata ya  Nyatwali
Kata ya Kunzugu
Kata ya Sazira:  (Mitaa ya Sazira,
Ligamba a,  ushashi,  Mbugani,  Suguti
na  Nyamigunga
Kata ya Bunda Stoo:  (Mtaa wa
Butakare)

JEDWALI  NA.  1

Maeneo ambayo ufugaji huria hauruhusiwi
isipokuwa ufugaji wa ndani

Kata ya  Bunda  Mjini
Kata  ya  Balili
Kata ya Nyamakokoto
Kata ya Kabarimu
Kata ya Nyasura
Kata ya Manyamanyama
Kata ya Sazira:  (Mitaa ya Wisegere,
Kitaramaka,Misisi,Luseru A,  Luseru a na
Ligamba A)
Kata  ya  Bunda  Stoo:  (Mitaa  ya  ldara  ya  Maji,
Migungani,  Miembeni  na  Kilimani)
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JEDWALI NA.2
Vyanzo vya maji vilivyohifadhiwa

Na    Jina la chanzo cha maji
1         Saranga
2        Kabusule
3        Visimavya Hangaya,  Gonzi na Ngehi
4         Kisimacha  Merick-Bukole
5        Kisimacha Mgayangobo
6        Visimavyasawatu  naMwandeli
7        Visima   vya   Lusatu,    Sumuni,    Mang'aba,   kidole   na

Bwire (Mtaa wa Manyago)
8        Visima  vya  kakule,  chupa,  morogoro,  masula,  bagala,

gulaka na Chabulaya (Mtaa wa Kamkenga)
9         VisimavyaBalili

Jina la Kate
Kabarimu
Nyamakokoto
Kunzugu
Kunzugu
Bunda Stoo
Manyamanyama
Wariku

Wariku

Nyamakokoto

JEDWALI NA.3
Maeneo ya misitu/Ziwa/Mite/milima iliyohifadhiwa

1.     Mlima  Balili

2.    Mlima  Bomani
3.   Maeneo oevu kandokando ya into Rubana
4.   Maeneo oevu kando kando ya Ziwa Viktoria maeneo ya Nyatwali, Tamau,

Nyabehu na Tairo

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Bunda Higongwa kwenye Sheria Ndogo hizj kufuatia
azimio    la    Baraza    la    Madiwani    lililoketi    mnamo   tarehe .....                na    nembo    hiyo
imebandikwa mbele ya:-

11,,,,,.............,,,,11,,,,..

MKURUGENZI WA MJI
HALMASHAURI YA MJI

BUNDA

MWENYEKITI
HALMASHAURI YA MJI

BUNDA

Innocent Lugha Bashungwa (Mb)
WAZIRI WA NCHI  OR-TAMISEMl

NAKUBALl

DODOMA
Tarehe...............„2022


