

OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

SHULE YA SEKONDARI NYIENDO

S.L.P 30,

BUNDA.

18/12/2020

KUMB: NA. NSS/GF/JI/2020/15

MZAZI/MLEZI WA _____

01 MAELEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA 2021.

Ninayo furaha kukujulisha kwamba, mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule ya sekondari Nyiendo. Hongera sana.

Shule ya Sekondari Nyiendo iko umbali wa kilomita 2½ mashariki mwa mji wa Bunda, pembeni mwa barabara kuu iendayo Nyamuswa-Ikizu–Mugumu.

Wanafunzi wa kidato cha kwanza wanatakiwa kufika shuleni pamoja na wazazi wao na kusajiliwa rasmi tarehe **11/01/2021**, masomo yataanza rasmi tarehe **12/01/2020** asubuhi.

02 MAHITAJI MUHIMU KWA MZAZI/MLEZI

- i) Sare za shule (maelezo zaidi namba 3)
- ii) Daftari kubwa zisizopungua kumi (10) za kutosha masomo yafuatayo; Civics, Kiswahili, English, Geography, History, Physics, Chemistry, Biology, Basic Mathematics na Orientation course. Kalamu ya wino mweusi au bluu, penseli, Rula, faili(spring file 01, Mathematical set 01, Dictionary 01 ya Kiingereza tu na Mkoba wa kubebea madaftari.

03 SARE YA SHULE

i) WASICHANA

Sketi mbili (02) rangi ya damu ya mzee (maruni), kitambaa kizito. Sketi ziwe na rinda boksi ya nje zenye maadili ya Kitanzania (urefu wake uvuke goti haswa) michirizi ya zig-zag meupe ya ribbon.

Kwa Waislamu urefu wa sketi ufikie kwenye vifundo vya miguu.

ii) WAVULANA

Suruali mbili (02) aina ya kitambaa tetron/cotton/polyester, rangi ya damu ya mzee (maruni) zenye marinda mawili, mifuko mbele na nyuma mmoja, sio modo (suruali za kubana haziruhusiwi).

iii) SHATI/BLAUZI

Kila mwanafunzi anatakiwa awe na shati/blauzi mbili ambazo ni nyeupe aina ya Tetron yenye mikono mifupi na alama ya I (moja) kwenye bega la kushoto chenye rangi ya damu ya mzee.

Kwa Waislamu;

Nusu kanzu nyeupe ya kufikia makalio (isiwe kama gauni) mikono mirefu inayofikia kwenye vifundo vya mikono na isiyofunika viganja vya mikono. Shungi nyeupe yenye urefu wa kufikia kwenye kitovu na alama ya I (moja) kwenye upande wa bega la kushoto.

iv) TAI

Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na tai kipana ya rangi ya damu ya mzee yenye kibanio na urefu wake usizidi mkanda wa suruali/sketi.

v) VIATU

Viatu vya ngozi vyeusi vya kamba jozi moja vyenye kisigino kifupi na jozi mbili za soksi nyeupe ndefu, na kwa wasichana ni stockings nyaupe

vi) NGUO ZA MICHEZO/KAZI

a)Kila mwanafunzi awe na traka suti na T-shirt ya bluu kwa ajili ya michezo.

b)T-shirt ya kijani yenye nembo ya shule na suruali/sketi, rangi ya ugoro (brown) – mshono kama wa sare ya shule.

vii) SWETA

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na sweta ya rangi ya damu ya mzee na si vinginevyo na alama ya I (moja) ya rangi nyeupe kwenye bega la kushoto.

viii) USAFI WA NYWELE

Wanafunzi wote wanatakiwa kunyoa nywele na ziwe safi muda wote. Kunyoa kwa mitindo hairuhusiwi.

04 MAELEKEZO MUHIMU

- a) Hii barua ina fomu maalumu inayotakiwa kujazwa na daktari mkuu wa Hosipitali ya serikali kuhusu afya yake kufaa kuendelea na masomo au la. Fomu hii iwasilishwe ikiwa imejazwa siku ya kusajiliwa hapa shuleni.
- b) Kila mzazi anatakiwa kujaza fomu na kusaini iwapo anakubali nafasi aliyopewa mwanae.
- c) Kila mwanafunzi anaagizwa kusoma na kuelewa vema **SHERIA** na **KANUNI** za shule zilizoambatanishwa na maagizo haya, kisha atasaini katika sehemu yake kwenye fomu ya kukubali nafasi ya kujiunga na shule hii na kuirejesha fomu hiyo wakati wa usajili.

05 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIWA NA MWANAFUNZI

Malengo makuu ya mitaala ya Elimu chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ni kuhakikisha kwamba mwanafunzi anajifunza ndani na nje ya darasa. Ili kukidhi mahitaji yao, kila mwanafunzi anapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

a) NIDHAMU

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na nidhamu ya kutosha, ikiwa ni pamoja na utii na heshima katika kutekeleza sheria na taratibu zote za shule.

b) TAALUMA

Lengo la shule ni kuwaandaa wanafunzi wapate taaluma bora. Hivyo kila mwanafunzi anapaswa kuzingatia mahudhurio darasani, kazi za darasani, mazoezi na majaribio ili kupima mafanikio yake.

c) MAZINGIRA

Kila mwanafunzi atatakiwa kutunza mazingira ya shule vizuri ikiwa ni pamoja na mwiliwake. Usafi unatakiwa kila mahali.

d) MICHEZO

Kila mwanafunzi atatakiwa kushiriki katika fani mbali mbali za utamaduni kwa mfano; ngoma, nyimbo, ngonjera, mijadala, mashairi, kongamano n.k. Mwisho, nakutakia mafanikio mema katika kumuandaa mwanao ili aweze kujiunga na shule.

KARIBU SANA.

MKUU WA SHULE

OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

SHULE YA SEKONDARI NYIENDO

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE

Zifuatazo ni **SHERIA NA KANUNI** za shule ya sekondari Nyiendo. Sheria na kanuni hizi ziko chini ya utaratibu wa Wizara ya Elimu, ambao ndio unaoendesha shule zote za serikali nchini, hivyo basi, kila mwanafunzi anapaswa kuzingatia.

A. HESHIMA:

1. Kila mwanafunzi anatakiwa kuonyesha **HESHIMA** na **ADABU**:-
 - i) Kusimama na kusalimu walimu au mtu yeyote anayemzidi umri anapopita, aingiapo darasani au ukumbini alipo.
 - ii) Kutotumia lugha mbaya popote kwa mwenzake, walimu na watu wengine wote.
 - iii) Kuthamini na kuheshimu kazi zote za nje na ndani ya darasa.
 - iv) Kutopiga kelele darasani na kutoka nje bile ruhusa
2. Kila mwanafunzi anatakiwa kujali na kuheshimu;
 - i) Wito wa wakuu wa shule, kengele na ishara rasmi za shule na kukimbilia sehemu anapoitwa.
 - ii) Alama rasmi za Taifa kama Bendera ya Taifa, picha za viongozi wa serikali, nembo ya Taifa, wimbo wa Taifa na fedha za Taifa.
 - iii) Walimu, wafanyakazi wasio walimu, tofauti za kisiasa, kidini na kitamaduni zilizopo katika jamii.

B. MAHUDHURIO

NI LAZIMA

- i) Mwanafunzi ahudhurie vipindi vyote shuleni kwa muda wote wa masomo ndani na nje ya darasa.
- ii) Mwanafunzi ahudhurie kazi zote za mikono, mikutano ya shule kama vile baraza la shule, ukaguzi wa usafi na tabia, kupandisha bendera n.k
- iii) Athamini muda kwa wakati unaotakiwa na kuwepo anapotakiwa kwa muda husika.

C. SARE ZA SHULE

Sare za shule zivaliwe muda wote mwanafunzi anapokuwa;

- i) Shuleni na nje ya shule kwa shughuli za kishule.
- ii) Kwenye maandamano, wakienda hosipitalini na kwenye mihadhara ya shule.

D. MIPAKA YA SHULE

Mwanafunzi anatakiwa kujali na kuheshimu mipaka ya shule kwa;

i) Kutotoka shuleni bila kibali maalumu.

ii) Kutotembelea sehemu zifuatazo bila kibali maalumu au kazi rasmi-

- Ofisi za shule
- Maabara
- Chumba cha walimu
- Nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu.

iii) Kutotembelea vilabu vya pombe, majumba ya starehe na nyumba za wageni (lodging)

E. USAFI

Kila mwanafunzi anatakiwa kujali na kutunza usafi wa mwili wake, mazingira yake na ya Shule.

F. MAKOSA YANAYOWEZA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI SHULE

a) Makosa ya jinai yanayomfukuzisha mwanafunzi shule ni yafuatayo;

i) Wizi, Uasherati, Ubakaji na Ushoga.

ii) Ulevi, matumizi ya madawa ya Kulevya, Uvutaji bangi/mirungi/cocain/kubeli n.k

iii) Kupiga au kupigana.

b) Makosa ya dharau kama kuharibu kwa makusudi mali ya Umma, kudharau Bendera ya Taifa na kukataa adhabu anazopewa na walimu wake kwa makusudi.

c) Mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi shuleni.

d) Makosa ya fedheha kama;

i) Kupata/Kusababisha mimba ndani nan je ya shule

ii) Kutoa mimba.

iii) Kuchochea /Kushiriki mgomo na kuvuruga Amani na usalama wa watu

iv) Kuoja au kuolewa.

G. MATUMIZI YA LUGHA

Ni lazima kila mwanafunzi atumie lugha ya Kiingereza muda wote anapokuwa katika mazingira ya shule na Kiswahili wakati wa vipindi vya Kiswahili tu. Hii ni kwa ajili ya kumsaidia kumudu masomo yake vizuri, kwani masomo yote ya Sekondari hufundishwa kwa Lugha ya Kiingereza isipokuwa somo la Kiswahili tu.

H. SHABAHA YA SHULE

Shule inasisitiza sana mafanikio katika kutoa taaluma bora, kwa ajili ya manufaa ya

mwanao katika siku za usoni. Hivyo, mzazi/mlezi unapaswa kushirikiana na uongozi wa

shule kufuatilia maendeleo ya kitaaluma ya mwanae.

4. VIAMBATANISHO NA FOMU MUHIMU

- a) Fomu ya kiapo cha mwanafunzi na kiapo cha mzazi/mlezi.
- b) Fomu ya uchunguzi wa afya (medical Examination Form) ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hosipitali ya Serikali.

NB: Fomu hizi baada ya kujazwa kikamilifu lazima zirejeshwe shuleni wakati mwanafunzi anaporipoti na zitakaguliwa.

MUHIMU:

- i) Mzazi/mlezi hakikisha kuwa mwanao anakuja na vitu anavyotakiwa kuwa navyo. Hatutampokea mwanafunzi yeyote ambaye hatakuja na vifaa vinavyotakiwa na kutolipa michango kikamilifu kama inavyoonyesha katika fomu ya kujiunga (Joining instruction).
- ii) Soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII

MKUU WA SHULE

Kiambatanisho A.

KIAPO CHA MWANAFUNZI

Mimi (*jina la mwanafunzi*) _____

nakubali kwa dhati kabisa nafasi niliyopewa na Taifa ya kujiunga na shule hii. Naahidi kufuata sharia za shule na taratibu zote kama zilivyotolewa na zitakavyotolewa na uongozi wa shule.

Saini _____

Jina la mwanafunzi _____

Tarehe _____

KIAPO CHA MZAZI/ MLEZI

Mimi (*jina la mzazi/mlezi*) _____ ambaye ni mzazi/mlezi wa (*jina la mwanafunzi*) _____.

Nimeyasoma na nimekubaliana na masharti na sharia za shule ya sekondari Nyiendo ambako kijana wangu amechaguliwa kujiunga. Naahidi kwamba nitamhimiza mwanangu kufuata sharia na taratibu zote za shule. Pia naahidi kushirikiana na uongozi wa shule katika malezi bora ya mwanangu ili baadae awe raia bora na mwema wa taifa letu.

Aidha naahidi kuwa nitamlipia na kumpatia mwanangu huduma muhimu za shule kama vile; Sare za shule na za michezo, vifaa vya kujifunzia ikiwa ni pamoja na madaftari, kalamu, vitabu na michango kwa ajili ya maendeleo ya shule n.k

Saini ya mzazi/mlezi _____ Tarehe _____

Jina la Mzazi/Mlezi _____

Namba ya simu ya Mzazi/Mlezi _____

Mtaa (unapoishi) _____

Kata (unapoishi) _____

Wilaya _____

Kiambatanisho B.

PRISIDENT'S OFFICE, REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

SHULE YA SEKONDARI NYIENDO

MEDICAL EXAMINATION FORM

Full name. _____

Age _____ Height(in cm) _____ Weight(in Kgs) _____

1. Blood count _____ (Red and White) _____

2. Stool examination _____

3. Urine analysis _____

4. Syphilis and other V.D _____

5. TB and Leprosy test _____

6. Eye test _____

7. Ear test _____

8. Chest test _____

9. Abdominal test _____

10. Blood group (very crucial) _____

11. Spleen _____

12. H.I.V test, Positive [_____] Negative [_____] _____

Additional information e.g Physical defects or impairments infection chronic or family Diseases (e.g Sickle cell)

I certify that the above student is fit to pursue Secondary Education.

Signature _____

Designation _____

Station _____

Date _____