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TOLEO NO. 1

Bunda Town Council

Elimu

SHILINGI BILIONI 1.54 ZAJENGA MADARASA BUNDA MJI

Mnamo mwezi Septemba mwaka 2022, Halmashauri ya 
Mji wa Bunda ilipokea fedha kiasi cha Shilingi Bilioni 
1.54 toka Serikali kuu kwaajili ya ujenzi wa madarasa 
77 ya sekondari.

Madarasa hayo ni kwaajili ya wanafunzi wa kidato cha 
kwanza watakaoingia mwaka 2023. Lengo la Serikali ni 
kuhakikisha wanafunzi wote waliofaulu wanapata 
nafasi ya kuendelea na elimu ya Sekondari.

Makadilio ya wanafunzi ambao walitarajiwa kujiunga 
na kidato cha kwanza mwaka 2023 yalikua ni wanafun-
zi 6376 na kufanya upungufu wa vyumba vya madara-
sa ya sekondari kuwa 65 katika Halmashauri yote.

Halmashauri ya Mji wa Bunda inajumla ya shule za 
Sekondari 16 ambapo shule ya 16 ni shule mpya 
ilijongwa kwa fedha za SEQUIP shilingi milioni 470. 
shule hii ni shule ya kata ya Nyamakokoto na inataraji-
wa kufunguliwa mwaka 2023.

Serikali ya awamu ya sita chini ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
iliamua kulibeba suala la upungufu wa madarasa kwa 
shule za sekondari kwa kutenga shilingi Bilioni 800 za 
ujenzi wa madarasa nchi nzima. 

Halmashauri ya Mji wa Bunda ni Miongozi mwa 
Halmashauri ambazo zimenufaika na fedha hizo kwa 
kupata shilingi Bilioni 1.54 za ujenzi wa madarasa 77.

Jumla ya shule 13 za Sekondari ambazo zilikua na  
uhitaji wa madarasa zimepata fedha kulingana na idadi 
ya uhitaji kama ifuatavyo;
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Mchakato wa ujenzi wa madarasa haya haukua mwepesi 
kwani uliwafanya Viongozi wa Mkoa, Wilaya na 
Halmashauri kutokaa o�sini kufanya ufuatiliaji hadi ujenzi 
ulipokamilika.

Kwa upande wa Halmashauri ya Mji wa Bunda Uongozi wa 
Halmashauri ulishirikiana bega kwa bega na O�si ya Mkuu 
wa Wilaya kuhakikisha ujenzi huu unakamiilika kwa wakati. 
Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya Mhe. Joshua Nassari alikua 
akifanya ufuatiliaji kwa nafasi na ratiba yake wakati huo 
Mkurugenzi naye alikua akifanya ufuatiliaji wa kila siku 
kuhakikisha kila kitu kinakwenda kama kilivyopangwa.

Ziara ya Viongozi wa Mkoa nazo zilikua hazikatikati 
kuangalia maendeleo ya ujenzi wa madarasa katika kila 
Halmashauri.

Wahenga walisema “Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu”. 
Msemo huu uliwafanya viongozi hawa kushirikiana kwa 
pamoja kuhakikisha maagizo ya Serikali ya madrasa 
kukamilika kabla ya shule kufunguliwa yawe yamekami-
lika.

Mathalani, Wakuu wa shule kwa upande wao wamefanya 
kazi kubwa ya kusimamia ujenzi huo kiasi kwamba hata 
likizo waliisikilizia hewani hadi ujenzi utakapokamilika.

Kupitia Kmati mbalimbali za ujenzi zilizoundwa na Walimu 
wa shule husika zimesimamia kikamilifu ununuzi wa vifaa, 
mapokezi ya vifaa pamoja na matumizi yake na kuhakiki-
sha hakuna hata kitu kimoja kinachohusu ujenzi kinapotea 
au kinachelewesha ujenzi kukamilika.

Ujenzi huu umejengwa kwa njia ya FORCE ACCOUNT kwa 
kutumia mafundi uashi (Local fundi). jambo ambalo lime-
pelekea kuzalisha ajira nyingi sana kwa mafundi wa ndani 
pamoja na vijana kupitia vibarua.

Hii imesaidia pia mzunguko wa fedha kuwa mkubwa 
katika Halmashauri ya Mji wa Bunda kwani fedha nyingi 
zimebaki ndani ya Halmashauri kuanzia kwa wauza 
bidhaa za ujenzi hadi mafundi.

Hadi ku�kia sasa ujenzi umekamilika kwa shule zote 13 za 
sekondari. ikiwa ni sambamba na viti na meza 40 kwa kila 
darasasa kama maelekezo ya Serikalli yalivyokua 
yakielekeza.

Kwa mujibu wa Takwimu za Matokeo ya Darasa la saba 
2022, jumla ya wanafunzi 5041 wamechaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza mwaka 2023. wanafunzi wote hawa 
wamepangiwa shule na hakuna hata mmoja atakae kosa 
nafasi.

Uongozi wa Wilaya na Halmashauri ya Mji wa Bunda 
unatoa salamu za shukrani kwa Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuipatia Halmashauri ya Mji wa Bunda fedha 
hizo za ujenzi wa madarasa na kuondoa changamoto ya 
wanafunzi wengi wanaofaulu na kukosa nafasi ya kujiun-
ga na kidato cha kwanza kutokana na upungufu wa 
vyumba vya madarasa.

Kazi iendeleee..................................................
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NAIBU WAZIRI SILINDE AIPONGEZA 
HALMASHAURI YA MJI WA BUNDA KWA 
KUZINGATIA UBORA WA MIRADI

Naibu Waizri O�si ya Rais Tamisemi Mheshimiwa 
David Silende (Mb) amefanya ziara ya kutembelea 
Miradi ya ujenzi wa maddarasa katika Halmashuri ya 
Mji wa Bunda ambapo ameipongeza Halmashauri ya 
Mji wa Bunda kwa kutekeleza Miradi hii kwa ubora na 
kuzingatia thamani ya Miradi hiyo.

Mheshimiwa Silinde ametembelea shule mpya ya kata 
ya nyamakokoto inayojengwa kwa ufadhiri wa Mradi 
wa SEQUIP na pia ametembelea shule ya Sekondari 
Bunda.

Mheshimiwa Silinde amesema Serikali inayoongozwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan imedhamilia Suluhu 
kuondoa adha ya upungufu wa madarasa nchini na 
hivyo kuwafanya wanafunzi kusoma katika mazingira 
mazuri.

Zaidi Naibu Waziri ameiagiza Halmashauri ya Mji wa 
Bunda kuhakikisha inakamilisha maboma yaliyojeng-
wa kwa nguvu za wananchi katika Sekondari ya Nya-
makokoto. Aidha amewahakikishia wananchi kwamba 
maboma hayo yatakamailika kwani fedha zipo.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya Mheshimiwa 
Joshua Nassari ameishukuru sana Serikali kwa kuleta 
fedha za ujenzi wa madarasa na shule mpya mbili 
Bunda Mjini na Halmashauri ya Wilaya.

Mheshimiwa Nassari amesema ujenzi wa Shule mpya 
ya Nyamakokoto itaenda kusaidia kusaidia Kata zaidi 
ya moja hapa mjini zenye watoto wengi. Zaidi amese-
ma Serikali ya awamu ya sita inaleta fedha nyingi sana 
za miradi jambo ambalo halijawahi kufanyika hapo 
nyuma.

Mheshimiwa Michael Kweka, Mwenyekiti wa 
Halmashuri ya Mji wa Bunda ametuma salamu za 
pongezi kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kwa miradi mingi anayoileta Halmashauri ya Mji 
wa Bunda.

Naye, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Bunda 
Emmanuel Mkongo amesema siri ya kufanya vizuri 
katika miradi inayoletwa na Serikali Bunda Mji ni 
Umoja, Mshikamano na ushirikiano baina ya Watumi-
shi na wawakilishi wa wananchi kwa maana ya 
Waheshimiwa Madiwani kupitia baraza la Halmashau-
ri.

Mkurugenzi ameongeza kusema kuwa tayari O�si 
yake imetenga zaidi ya shilingi milioni 20 kwaajili ya 
kuendelea kukamilisha ujenzi wa shule hiyo mpya ya 
Nyamakokoto.

Imendaliwa na LIWINA MNAMBA
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MAKALA: Maisha ya Bi.Mari-
am na TASAF

“Kabla ya kujiunga na       TASAF nilikua                
najishughulisha na kuuza viazi katika 
maeneo mbalimbali Musoma na hapa Bunda. 
Baadae nilipata tatizo la miguu nikawa siwezi 
kutembea umbali mrefu hivyo kushindwa 
kuendelea na shughuli yangu ya kuuza viazi, 
nikawa nipo nimekaa tu nyumbani.  Maisha 
yalianza kuwa magumu kiasi kwamba nikawa 
nashindwa kumudu maisha yangu na wakati 
huo nilikua nalea wajukuu wangu wawili, 
watoto wa mdogo wangu ambao waliamua 
kunipatia baada ya kuona sina uwezo wa 
kupata mtoto.” Anasema Bi. Mariam.

Bi Mariam Mwashi ni mzaliwa wa Kamgegi 
Wilaya ya         Butiama na baadae mwaka 
1991 aliamua kufanya maisha yake wilaya ya 
Bunda katika kata ya Nyamakokoto Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda. Elimu yake ni 
darasa la kwanza la zamani lakini anajua 
kusoma na kuandika. Anasema “Kiingereza 
ndio sijui lakini mengine yote, maandishi 
makubwa makubwa nakucharazia vizuri 
sana.”
Baada ya kuhangaika kwa muda mrefu, Bi. 
Mariam anasema mwaka 2014 alibahatika 
kujinga na mfuko wa Tasaf ambao ndio 
ukawa kama mkombozi wa maisha yake. Bi. 
Mariam anasema fedha anazopokea kutoka 
Tasaf huwa anaweka kwenye mtaji wake.

Bi. Mariam kwa sasa anajishughulisha na uten-
genezaji wa majiko ya mkaa. Je, nani alim-
fundisha Bi. Mariam kutengeneza majiko 
hayo? “Ni Mungu, hakuna alienifundisha 
kutengeneza majiko. Huwa nalala naliaaa sina 
mtoto sina mume hata ndugu niliowalewa 
wamenitenga, nikiamka naanza kukorochoka 
kujifunza hadi nikajua. Jiko la kwanza kuten-
geneza ndio ninalolitumia hadi sasa.” Anasema 
Bi. Mariam.

Majiko anayotengeneza anauza kuanzia shilin-
gi 3,000/- hadi 60,000/- Wateja wa majiko 
haya kwa sasa wanaenda nyumbani kwake 
kwani hana sehemu ya kuuzia na anasema 
wateja wa majiko haya wapo wengi sana. 
“Makasha ya majiko haya huwa natengeneze-
wa na mafundi wa vyuma chakavu waliopo 
barabara ya Ukerewe baada ya hapo huyaten-
geneza vizuri kwa kutumia udongo.”
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MKURUGENZI MKONGO 
ATETA NA WALIMU WAKUU 
KUHUSU MATOKEO

Na Liwina Mnamba - Afisa Habari
Tarehe 08.12.2022

MKURUGENZI wa Halmashauri ya Mji wa 
Bunda Ndg. Emmanuel Mkongo amesema 
hairdhishwi na matokeo mabaya ya wan-
ayopata wanafunzi wa darsa la saba katika 
halmashauri ya Mji wa Bunda hivyo kuwata-
ka Walimu Wakuu kuweka mikakati thabiti 
ya kuinua Elimu.

Ameyasema hayo  katika kikao cha Umoja 
wa Walimu Wakuu Halmashauri ya Mji wa 
Bunda (TAPSHA) kilichofanyika katika 
ukumbi wa Kill Park Hotel.

Mkongo amesema ni wakati sasa Umoja wa 
Walimu Wakuu kukaa kwa pamoja kujadili-
ana mikakati itakayosaidia ufaulu mzuri kwa 
watoto wetu kwa maana mazingira ya mjini 
ni tofauti na kijijini hivyo matokeo yanat-
akiwa kuwa mazuri kwasababu mazingira 
yanaruhusu.

Kwa upande mwingine Mkurugenzi amewata-
ka walimu kuendelea kubadilishana uzoefu 
wa kusimamia Miradi ya ujenzi hususani zile 
shule kongwe ambazo zinatarajiwa kupata 
fedha za BOOST za ukarabati. Aidha ame-
wasisitiza kufanya kufanya mawasiliano na 
Ofisi yake pale wanapokua na wasiwasi wa 
kukamiiliaka kwa mradi kutokana na fedha 
na maelekezo waliyopewa kuliko kuanza na 
kuishia katikati.

Kuhusu changamoto ya Madawati, Mkurgen-
zi amesema Ofisi yake inatambua chan-
gamoto hiyo na tayari imeanza kulifanyia 
kazi na sasa ipo kwenye mawasiliano na 
mbunge Mhe. Robert Chacha Maboto kupi-
tia fedha za mfuko wa jimbo kuona ni 
namna gani inaweza kupunguza changamoto 
hii kwa kutengeneza madawati na kuyagawa 
mashuleni.

Mwisho Mkurugenzi amewataka Walimu 
wakuu kupitia Umoja wao kuwasilisha Ofisini 
kwake mapendkezo yao yatakayorahisisha 
utendaji kazi wao wa kila siku katika kutekele-
za majukumu yao. lakini pia kuwasilisha hali ya 
ikama ya walimu katika ofisi zao ilikuona 
maendeo yenye upungufu mkubwa wa walimu ili 
yafanyiwe kazi.
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DR. MASHINJI AWAKUMBUSHA 
WAZAZI UMUHIMU WA LISHE 
KWA WATOTO

KAIMU Mkuu wa Wilaya ya Bunda ambae pia ni Mkuu wa wilaya ya Serengeti Dr. Vincent Mashinji 
amewakumbusha wazazi na viongozi  wa Wailaya ya Bunda umuhimu wa Lishe bora kwa watoto hasa 
katika makuzi yao. ameyasema hayo katika kikao cha Wakuu wa Idara ya Halmashauri ya Mji wa 
Bunda na Halmashauri ya Wilaya ya Bunda wakati wa maandalizi ya bajeti za lishe 2023/24.

“Ubongo wa ulio nao sasa asilimia 95 uliupata ukiwa na umri chini ya miaka mitano” maneno ya    
Dr. Mashinji wakati akidavua umuhimu wa lishe katika kikao hicho. Dr. Mashinji amesema tatizo la 
lishe kwasasa linaonekana kuwa kubwa na ndio maana unakutana wazazi wanahangaika sana 
kuwaelekeza na kuwafundisha watoto wao mambo mbalimbali.

Aidha Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ameweka bayana kuwa takwimu zinaonesha zaidi ya watoto 
laki moja na nusu Wilayani Bunda wamedumaa, hivyo tatizo hili ni kubwa na jitihada za lazima 
zinahitajika kukabiliana nalo.

Manthalani, Dr. Mashinji amesisitiza sana matumizi ya vyakula vyenye madini ya FOLIC ACID na 
IODINE kwa watoto ili kuwafanya kuwa na afya njema ya akili na iliyobora.

Baada ya kufungau kikao hicho wataalamu toka Wizarani na Mkoani pamoja na watumishi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda na Halmashauri ya Wilaya waliendelea na Kikao cha majadiliano ya 
namna gani ya kupanga bajeti ya lishe iliyobora na inayolenga kupunguza au kuondoa kabisa tatizo 
la lishe duni katika Wilaya ya Bunda na Mkoa wa Mara kwa ujumla.

Kabla ya kupanga Bajeti ya Lishe kwa mwaka 2023/24. Wajumbe walifanya tathimini ya bajeti 
iliyopita ya lishe kuona mapungufu na kuyaepuka katika najeti ijayo.

Na Liwina Mnamba - Afisa habari
tarehe 14.11.2022
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DR. MASHINJI AWAKUMBUSHA 
WAZAZI UMUHIMU WA LISHE 
KWA WATOTO

DC NASSARI ATATUA 
MGOGORO ZANZIBAR

Na Liwina Mnamba
Tarehe 19.12.2022

MKUU wa Wilaya ya Bunda Mhe. Joshua Nassari ametatua mgogoro uliodumu kwa muda mrefu 
baina ya Mwenyekiti wa mtaa wa Zanzibar kata ya Nyasura dhidi ya wananchi wake. Baadhi ya 
wananchi wa mtaa wa Zanzibar wamekua wakimlalamikia Mwenyekiti wao kuwa na ushirikiano duni 
katika mtaa wake hali iliyopelekea wananchi kugoma kushiriki katika shuguli za maendeleo na 
ulinzi shirikishi katika mtaa wao.

Baada ya kusikiliza pande zote mbili za mlalamikiwa na walalamikaji, Mhe. Nassari ametoa 
maelekezo kwamba Mwenyekiti ataendelea kuwa mwenyekiti wa mtaa huo wakati taratibu 
nyingine za kiuchunguzi zikiendelea na endapo itabainika kwamba mwenyekiti anahusika na madai 
ya walalamikaji basi hatua za kisheria zitachukuliwa.

Aidha, Mheshimiwa Nassari amewataka wananchi pamoja na mwenyekiti wao kuondoa tofauti zao na 
kujumuika kwa pamoja kufanya shughuli za maendeleo ikiwa ni pamoja na kumalizia ujenzi wa maboma 
mawilia ya madarasa ya shule ya msingi Kilimani uliokwama kutokana na tofauti hizo.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya amemuelekeza Mkurugenzi wa Halmasauri ya Mji wa Bunda kufanya mabadi-
liko ya vituo vya kazi kwa kumhamisha mtendaji wa mtaa wa Zanzibar kwenda mtaa wa Nyasura A na wa 
Nyasura A kwenda mtaa wa Zanzibar ili kuweka taratibu za kiutawala vizuri katika eneo hilo.

Wananchi walikuwa wakimlalamikia mwenyekiti kuwa na makundi yaliyopelekea asitende haki kwa baadhi 
ya wananchi wengine, pili amekua akipuuza suala la usalama ikiwemo kutotoa ushirikiano pindi yowe 
inapopigwa na zaidi wananchi kutofahamu hatima ya kesi za wizi zinakamatwa mtaani na kupelekwa kwake. 
Mwenyekiti alikiri kuyapokea malalamiko hayo na kusema sivyo yanavyotafsiriwa na wananchi wake.
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BAADHI YA MADARASA YALIYOJENGWA 
KWAAJILI YA WANAFUNZI WA KIDATO 
CHA KWANZA MWAKA 2023

Bunda sekondari madarasa 2 Nyiendo sekondari madarasa 4

Manyamanyama sek madarasa 5 Sazira Sekondari madarasa 8

Rubana sekondari madarasa 10 Dr. Nchimbi sekondari madarasa 10
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Sazira Sekondari madarasa 8

NDG. EMMANUEL J. MKONGO
MKURUGENZI  

HALMASHAURI YA MJI WA BUNDA
td@bundatc.go.tz

LIWINA MNAMBA
MKUU WA KITENGO

MAWASILIANO SERIKALINI
+255 765 889 459
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